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TFNC, WFP WASAINI MKATABA WA MILIONI 595

Na Hamza Mwangomale, Dar es Salaam

Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania (TFNC)
kwa kushirikiana na Shirika la Umoja wa
Mataifa la Mpango wa Chakula (WFP)
wamesaini mkataba wa makubaliano ya
utekelezaji wa shughuli za lishe kwa mwaka
wa fedha 2021/2022 wenye thamani ya
Shilingi  milioni 575.7 sawa na USD
257,903.98. Mkataba huo umesainiwa tarehe
18/08/2021 katika ukumbi wa maabara ya
TENC iliyopo Mikocheni jijini Dar es salaam.

Akiongea wakati wa kusainiwa kwa mkataba
huo Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya
Chakula na Lishe Tanzania, Dkt. Germana
Leyna amesema kuwa TFNC na WEFP
wamekuwa na ushirikiano wa muda mrefu
sasa tangu mwaka 2000 ambapo ufadhili
wao umezidi kuongezeka mwaka hadi
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Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania Dkt. Germana Leyna (wa kwanza kushoto) na

Mwakilishi wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula nchini Tanzania Bi. Sarah Gordon-Gibson

wakisaini mkataba wa makubaliano wa utekelezaji wa shughuli za lishe kwa mwaka wa fedha 2021/2022
wenye thamani ya USD 257,903.98 sawa na shilingi Milioni 595.7 za kitanzania.

TFNC kuja na mpango wa utoaji mafunzo ya ulishaji wa watoto kwa
njia ya mtandao (E- Learning)

=SECUn LR P AP, ITIMANE B I.,,].‘u I"

Na Hamza Mwangomale, Songwe

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya
Chakula na Lishe Tanzania (TFNC) Dkt.
Germana Leyna amesema kuwa TFNC
ipo kwenye mchakato wa kuanzisha
mafunzo ya ulishaji wa watoto
wachanga na wadogo kwa njia ya
mtandao (E- Learning) yatakayotolewa

kwa watoa huduma za afya na wananchi
kwa ujumla. Dkt. Leyna ametoa kauli hiyo
wakati wa ufunguzi wa Maadhimisho ya

Wiki ya Unyonyeshaji Duniani 2021
yaliyofunguliwa kitaifa tarehe 01/08/2021
na Mkuu wa Wilaya ya Mbozi Mhe.
Cosmas Nshenye katika viwanja vya
Vwawa CCM wilaya ya Mbozi mkoa wa
Songwe.

SR,

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Chakula na Lishe
Tanzania Dkt. Germana Leyna akitoa taarifa kuhusu
hali ya unyonyeshaji nchini wakati wa ufunguzi wa
maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji wa Maziwa ya
Mama Duniani 2021 yaliyofunguliwa kitaifa tarehe
01 Agosti 2021 na Mkuu wa Wilaya ya Mbozi Mhe.
Cosmas Nshenye kwa Niaba ya Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Mhe.
Dkt. Doroth Gwajima (Mb).

Dkt. Leyna amesema kuwa mafunzo hayo
yataongeza ufanisi katika kukabiliana na
udumavu wa watoto kwa sababu
yatawafikia watu wengi zaidi.

“Unyonyeshaji wa maziwa ya mama ni

nyenzo muhimu katikakukabiliana na
aina zote za utapiamlo (lishe pungufu

Inaendelea ukurasa wa 5



lishe updates

TOLEO No. 001

SEPTEMBA, 2021

WATANZANIA TUFUATE TARATIBU SAHIHI ZA

UNYONYESHAJI - WAZIRI WA AFYA

P a

Mkuu wa Wilaya ya Mbozi, Mhe. Cosmas Nshenye (wa kwanza kushoto) akisikiliza maelezo juu ya ulishaji wa watoto kutoka kwa
wataalamu wa lishe alipotembelea mabanda ya maonesho kwenye viwanja vya maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji wa Maziwa ya
Mama Duniani yaliyofanyika kitaifa viwanja vya CCM Vwawa Mkoani Songwe.

Na Hamza Mwangomale, Songwe

Mkuu wa Wilaya ya Mbozi Mhe. Cosmas Nshenye ameitaka jamii
kushirikiana kwa pamoja kuhakikisha taratibu sahihi za ulishaji
wa watoto wachaga na wadogo zinafuatwa ipasavyo ili kuweza
kutokomeza tatizo la udumavu nchini.

Mhe. Nshenye ametoa rai hiyo alipomuwakilisha Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Mhe. Dorothy
Gwajima kufungua Maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji wa
Maziwa ya Mama Duniani 2021 tarehe 01/08/2021 kwenye
viwanja vya Vwawa CCM wilaya ya Mbozi mkoa wa Songwe.

“Kunyonyesha maziwa ya mama kunaimarisha afya na ustawi
wa wanawake na watoto na ni msingi wa maendeleo ya nchi na
mustakabali wake wa baadaye. Pia ni njia ambayo inaleta usawa
mkubwa katika kuvunja mzunguko wa umaskini nchini.
Unyonyeshaji watoto maziwa ya mama huzuia aina zote za
utapiamlo, huhakikisha uhakika wa chakula kwa watoto
wachanga na wadogo, kwa hiyo unyonyeshaji ni msingi wa
maisha. Kulinda, kuendeleza na kuimarisha unyonyeshaji wa
maziwa ya mama ni jambo lenye umuhimu katika kujenga
dunia na Tanzania endelevu.”

Kwenye hotuba hiyo ya Waziri wa Afya, Mhe. Dorothy Gwajima
ambayo imesomwa na Mhe. Nshenye imesema kuwa licha ya
Tanzania kufanya vizuri kwenye unyonyeshaji ambapo asilimia
98 ya wanawake wanachagua kuwanyanyosha watoto wao
maziwa ya mama lakini bado changamoto zipo kwenye kufuata
taratibu sahihi za ulishaji wa watoto wadogo na wachanga.

“Asilimia 35 tu ya watoto hupatiwa mlo kamili wenye
mchanganyiko sahihi wa makundi ya vyakula, asilimia 58 ya
watoto wenye umri wa miezi 6 — 23 wanapewa idadi sahihi ya
milo kwa siku kulingana na umri wao.

Kwa ujumla, watoto wenye umri wa miezi 6 - 12 wanaopewa
milo yenye ubora wa kukidhi mahitaji yao kilishe ni asilimia 30
tu!!

Aidha akisoma hotuba hiyo, Mhe. Nshenye amesema kuwa
Maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji Duniani ni sehemu
mojawapo muhimu inayowakutanisha wadau mbalimbali
kujadili hatua stahiki za kuchukua ili kulinda na kuendeleza
unyonyeshaji wa maziwa ya mama, hivyo tanzania inaungana
na nchi nyingine duniani kuadhimisha wiki kuanzia tarehe 01
Agosti hadi 07 Agosti kauli mbiu ya mwaka huu inasema
“Kulinda unyonyeshaji wa maziwa ya mama ni jukumu letu sote”.

Mawasiliano:

Mkurugenzi Mtendaji

Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania
S.L.P977

Dar es salaam

Simu: 255 22 2118137/9

Faksi: 25522 2116713

Barua pepe: info@tfnc.go.tz

G @, @ @tfnc tanzania
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Zijue faida anazozipata mama anayenyonyesha

Na, Hadija Jumanne (Mwananchi)

KILA mwaka Agosti 1 hadi 7 Tan zania huadhimisha
wiki ya unyonyeshaji ili kuhamasisha njia salama itakayo-
weza kumkinga mtoto na maradhi. Kulingana na Utafiti wa Hali

ya Lishe nchini wa mwaka 2018, takribani asilimia 97 ya wat-
oto wenye umri chini ya miaka miwili wananyonyeshwa maziwa
ya mama.

Idadi ya watoto wanaoanzishiwa kunyonyeshwa maziwa ya
mama kwa wakati sahihi katika kipindi kisichozidi saa moja
baada ya kuzaliwa ni asilimia 53 ikilinganishwa na asilimia 51 ya

mwaka 2015/2016.

Idadi ya watoto wanaonyonyeshwa maziwa ya mama pekee bila
kupewa maiji, vinywaji na vyakula vingine katika kipindi cha
miezi sita ya mwanzo baada ya kuzaliwa ni asilimia 58.

Idadi ya watoto wanaoanzishiwa vyakula vya nyongeza kwa
wakati sahihi katika umri wa miezi 6 hadi 8 ni asilimia 87.

Idadi ya watoto wenye umri wa miezi 6 — 23 wanaolishwa
chakula kinachokidhi vigezo vya ubora kilishe ni asilimia 35

huku kiwango hiki kikiongezeka ikilinganishwa na asilimia 10
kwa mwaka 2015/2016.

Vigezo hivyo ni idadi sahihi ya milo anayopewa mtoto kwa siku

kulingana na umri wake na mlo kuwa na mchanganyiko wa

vyakula kutoka kwenye makundi yasiyopungua manne ya

vyakula.

Umri wa miezi 6-23 hupewa vyakula vya nyongeza kwa

kuzingatia vigezo muhimu vya umri, kiasi, idadi ya milo kwa

siku, uzito na ulaini wa chakula na mchanganyiko wa vyakula

mbalimbali.

Vigezo vingine ni pamoja na kuzingatia kiasi cha chakula

anachopewa mtoto kulingana na umri wake, uzito na ulaini wa

chakula na mchanganyiko

wa nyakula mbalimbali, bila kusahau usafi na usalama wa

chakula wakati wa kutayarisha mlo wa mtoto.

UMUHIMU WA KUNYONYESHA

Afisa Lishe Mtafiti Kutoka Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania
(TFNC), Fatma Mwasora, anasema kuna umuhimu mkubwa wa
mama  kumnyonyesha mtoto maziwa pekee bila
kumchanganyia na maziwa ya ng'ombe.

“Maziwa ya mama ni muhimu kwa mtoto kwa sababu ni chakula
na kinywaji pekee kinachotosheleza mahitaji ya lishe ya mtoto
tangu anapozaliwa hadi anapotimiza umri wa miezi sita,”

anasema.

Anasema maziwa ya mama hukinga mwili wa mtoto dhidi ya
maradhi/magonjwa na kwamba ndiyo yenye uwezo wa
kumpatia mtoto kinga.

“Husaidia kuimarisha taya pamoja na misuli ya ulimi na masikio
ya mtoto hali hii husaidia kupunguza maradhi ya masikio kwa
mtoto, kuboresha uwezo wa kuanza kutamka maneno kwa
mtoto na kumlinda dhidi ya maradhi ya meno na kupunguza
uwezekano wa kupata matatizo mengine ya kinywa.

Mwasora anasema maziwa ya mama yana virutubishi
vinavyojitosheleza ambavyo humsaidia mtoto kwa ukuaji na
maendeleo katika uwiano ulio sahihi.

“Maziwa ya mama pekee ndiyo yanaweza kumpatia mtoto
sehemu kubwa ya vitamin A anayohitaji hata wakati wa mwaka
wa pili wa maisha yake,”anasema.

Anasema mtoto akinyonyeshwa maziwa ya mama pekee bila
hata maji humsaidia kupata madini chuma ya kutosha na
humkinga na upungufu wa wekundu wa damu hadi
anapotimiza umri wa miezi sita.

Mwasora anaeleza kuwa maziwa ya mama huyeyushwa kwa
urahisi na kutumika kwa ufanisi.

“Mafuta yaliyopo kwenye maziwa ya mama huyeyushwa na
kufyonzwa kwa ufanisi zaidi kwenye mwili wa mtoto kuliko yale
yaliyopo kwenye maziwa ya ng'ombe au maziwa ya kopo kwa
ukuaji wa ubongo, macho na mishipa ya damu ya mtoto,”
anasema.

Mwasora anasema ipo tofauti kubwa kati ya maziwa ya mama
na ya ng'ombe hasa katika suala la ulishaji watoto wachanga na
wadogo.

“Elimu inabidi itolewe kwa wajawazito na akina mama
wanaonyonyesha kutambua umuhimu wa kutochanganya
maziwa ya mama na maziwa ya ngombe pindi mtoto
anapolishwa,” anasema.

Anasema maziwa ya wanyama kama ng'ombe na ya mama yana
tofauti kubwa katika kiasi cha protini, sukari na nishati.

“Jamii ielewe kuwa wanyama (mfano ng'ombe) hukua haraka
hivyo, wanabhitaji protini nyingi zaidi katika ukuaji wao. Pia jamii
ielewe kuwa kiasi cha protini katika maziwa ya wanyama ni
kikubwa sana.

“Endapo mtoto wa binadamu atapewa maziwa hayo ni vigumu
kwa figo kutoa mabaki ya protini ya ziada kwenye mwili
yanayotokana na maziwa ya wanyama,’ anasema.

Anasema matumizi ya maziwa ya wanyama mfano ya ng'ombe
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HABARI PICHA

TFNC YASHIRIKI MAADHIMISHO WIKI YA
UNYONYESHAJI DUNIANI

Kikundi cha wanawake wenye watoto wa siku 1000 kutoka wilaya ya Msanii wa nyimbo za injili maarufu kwa jina la Mwalugi kutoka Mbozi
Vwawa Mkoa wa Songwe wakishiriki kwenye mafunzo kwa vitendo juu ya Mkoa wa Songwe akitumbuiza wakati wa ufunguzi wa maadhimisho ya
uandaaji wa chakula cha mtoto wakati wa maadhimisho ya Wiki ya Wiki ya Unyonyeshaji wa Maziwa ya Mama Duniani yaliyofanyika kitaifa
Unyonyeshaji wa Maziwa ya Mama Duniani 2021 mkoani Songwe tarehe 01 Agosti 2021

LA

Baadhi ya wananchi wa wilaya ya Mbozi mkoani Songwe wakisoma Kikundi cha ngoma za asili kutoka Vwawa Mkoa wa Songwe kikitumbuiza
vipeperushi vya unyonyeshaji wakati wa ufunguzi wa maadhimisho ya Wiki wakati wa ufunguzi wa maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji wa Maziwa
ya Unyonyeshaji wa Maziwa ya Mama Duniani 2021 ya Mama Duniani yaliyofanyika kitaifa mkoani Songwe tarehe 01 Agosti
2021

Afisa Lishe Mtafiti kutoka Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania Doris katana Afisa mawasiliano kutoka Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania Samson

akiwasilisha mada kuhusu taratibu sahihi za ulishaji watoto wachanga na Bakangana akiwasilisha mada kuhusuwajibu wa waandishi wa habari
wadogo wakati wa semina ya kuhusu maadhimisho ya Wiki ya katika kufanikisha unyonyeshaji wakati wa semina ya kuhusu
Unyonyeshaji wa Maziwa ya Mama Duniani kwa waandishi wa habari maadhimisho ya Wiki ya Unyonyeshaji wa Maziwa ya Mama Duniani kwa

mkoani Iringa ° waandishi wa habari mkoani Iringa
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mwaka na kuiwezesha Taasisi katika
kuendeleza harakati za kukabiliana na
utapiamlo hapa nchini.

“Kwa mwaka wa fedha uliopita wa
2020/2021 WFP walitufadhili kufanya
utafiti wautengenezaji wa vyakula vya
nyongeza kwa watoto wenye umri wa
miezi sita hadi 59. Utafiti huu umefikia
hatua nzuri ambapo tumeweza
kutengeneza sampuli tano na katika hizo,
sampuli mbili zimekubalika na kufanyiwa
tathimini, hivi sasa tunazifanyia uchambuzi
ili kuona ipi imekubalika zaidi katika jamii.
Baada ya hapo tunategemea kile ambacho
kimependelewa zaidi  nawanajamii
na watoto tutakigawa kwa wajasiliamali
kwa ajili ya kuendeleza uzalishaji”.

Pia Dkt. Leyna amebainisha maeneo
makuu manne ya vipaumbele ambayo
wameingia nayo mkataba na WFP kuwa ni
kusaidia masuala ya kisera, eneo la pili ni
kusaidia masuala ya uratibu na usimamizi
wa miradi, eneo la tatu ni kuijengea uwezo
Taasisi pamoja na wadau wa lishe nchini na
eneo la nne ni kusaidia katika kufanya tafiti
mbalimbali za masuala ya chakula na lishe.

Aidha, Dkt. Leyna alimuongoza Mwakilishi
wa WFP nchini Tanzania Bi. Sarah
Godon-Gibson kutembelea maabara za
TFNC kukagua baadhi ya mashine ikiwemo
mashine ya kuchakata aina ya virutubish
vilivyomo kwenye chakula (NIR)
iliyonunuliwa na WFP kwa gharama ya
shilingi milioni 67. Baada ya kuona mashine
hio Bi. Godon-Gibson alifurahishwa na
ufanyajikazi wake na hivyo kuahidi
kuendelea kutoa msaada kwa TFNC.

“Moja ya vipaumbele vyetu katika nchi
yoyote ni kufanya kazi kwa karibu na kwa
kushirikiana na Serikali, na hii ni moja ya
mfano wa ushirikiano wetu na Serikali, na
ikiwa tunaongeza misaada kwa TFNC
tunaongeza kwa sababu tunaona wao ni
washirika wetu wazuri, wanatoa hudu-
ma kama ilivyokusudiwa, wanawaji-
bika ipasavyo kufikia malengo, hivyo hii

inatushawishi sisi kuendelea kufanya nao

kazi zaidi na zaidi na ninaomba
niwahakikishie kuwa tutaendelea kufanya
kazi kwa kushirikiana na TFNC na

kuendelea kutoa mchango wetu wa
kitaalamu na kifedha. Tunathamini sana
ushirikiano tuliokuwa nao na natumai
tutaendelea kushirikiana” Amesema Bi.
Godon-Gibson.

TFNC kuja na mpango wa utoaji mafunzo ya ulishaji wa
watoto kwa njia ya mtandao (E- Learning)

inaendelea kutoka ukurasa wa 01..

na iliyozidi) kwa watoto kwa sababu
huleta uhakika waupatikanaji wa chakula
kwa watoto wachanga na wadogo kwa
usahihi” Amesema Dkt. Leyna

Pia Dkt. Leyna amesema kuwa mafunzo
hayo yatawapatia stadi muhimu kuhusu
namna ya kukabiliana na changamoto
zinazowakumba akina mama
wanaonyonyesha na kusababisha
kutofuata taratibu sahihi za ulishaji na
unyonyeshaji wa maziwa ya mama.

Aidha Dkt. Leyna ametoa wito kwa
wananchi kufuata kanuni sahihi za
unyonyeshaji ambazo ni pamoja na;
kunyonyesha ndani ya saa moja baada ya
mtoto kuzaliwa, watoto kunyonyeshwa

maziwa ya mwanzo yenye rangi ya njano,
watoto kunyonyeshwa maziwa ya mama
pekee ndani ya miezi 6 ya mwanzo,
watoto kuanzishiwa chakula cha
nyongeza baada ya kufikisha miezi sita na
kuendelea kunyonyeshwa mara kwa
mara kadri anavyohitaji hadi
anapofikisha umri wa miaka miwili.

Minyoo husababisha
matatizo ya akili

Na Averini Kitomary, (Habari Leo)

Endapo minyoo haitatibiwa mapema kuna
athari kwa mgonjwa ikiwamo kupata
matatizo ya akili, imeelezwa.

Afisa Lishe Mtafiti Mwandamizi wa Taasisi
ya Chakula na Lishe Tanzania (TFNC), Dk
husababisha madhara mbalimbali ikiwemo
hilo la kupata matatizo ya akili.

Akiwasilisha mada katika semina kwa
wanachama wa klabu ya waandishi Mkoa
wa Dar es Salaam (DCPC) ya kuwajengea
uwezo kuhusu kampeni ya mwezi wa afya
na lishe ya mtoto, alisema minyoo
inapojenga himaya ndani ya mwili wa
binadamu  huenda kuathiri mifumo
mingine ikiwamo ya hewa, damu na ya
fahamu, hapo ndipo mtu hujikuta akipata
hadi matatizo ya akili.

Alitaja madhara mengine kuwa ni ukuaji
hafifi kwa watoto, upungufu wa damu,
kupungua uzito na kupata magonjwa
yanayohusiana na ini pamoja na nyongo.

i kujikinga na minyoo, Dk Kamala, alisema
ni vyema watu wakatumia vyoo na
kuboresha usafi wa mazingira, kunawa
mikono kwa maji safi na sabuni, kukata
kucha, kuchemsha nyama, samaki vizuri
kabla ya kula nan a kutumia maji safi na
salama wakati wa kula.

Kaimu Mkurugenzi mtendaji wa TFNC,
Eliphatio Towo alisema kampeni hiyo
hufanyika na Desemba kila mwaka.

Katika kipindi hicho vituo vyote vya afya
nchini hutoa huduma ya matone ya vitamini
A na dawa za minyoo.

Dr.Towo alisema mwezi wa afya na lishe

ya mtoto ni mojawapo ya mikakati ya kulinda

afya na maendeleo ya mtoto na katika
kipindi hiki huduma jumuishi za afya na
lishe hutolewa kwa mtoto mwenye umri
kuanzia miezi sita hadi miaka mitano.

“Miongoni mwa huduma hizo ni pamoja na
utoaji wa matone ya vitamin A, utoaji wa
dawa za kutibu maambukizi ya minyoo,
upimaji wa hali ya lishe, utoaji ushauri
nasaha na kutoa rufaa kwa mtoto
anayebainika kuwa na utapiamlo mkali.

Kutokana na hilo aliwasihi walezi na wazazi
kuwapeleka watoto katika vituo hivyo vya
afya na kueleza kuwa huduma hiyo ni burea.



lishe updates

TOLEO No. 001

SEPTEMBA, 2021

Hii ndio faida ya maji
kwenye mwili wako

o

Na Hadija Jumanne, Mwanachi

Maji si sehemu ya kundi la chakula lakini yana
umuhimu kiafya.

Afisa Lishe Mtafiti Mwandamizi kutoka Taasisi ya
Chakula na Lishe (TFNC), Julieth Shine anasema
viungo vingi vya mwili ili viweze kufanya kazi
vizuri vinahitaji maji na zaidi ya asilimia 60 ya
uzito wa mwili wa binadamu ni maji, hivyo
husaidia mwili kufanya kazi mbalimbali.

Shine anasema moja kati ya faida za maji ni
kuyeyusha chakula, usafirishaji wa virutubishi na
ufyonzwaji wa virutubishi mwilini.

“Pia, maji husaidia kutengeneza maji maji
yanayopatikana katika viungo vya mwili kama
vile viwiko na magoti, hivyo kusaidia viungo
hivyo kufanya kazi vizuri,”anasema Shine.
“Faida nyingine hurekebisha joto la mwili, maji
husaidia kuzuia kuondoa uchafu na mabaki ya
uchafu mwilini kwa njia ya jasho na mkojo pia
maji husaidia kupunguza uchovu wa mwili.”
Kama ulikuwa hufahamu, maji huzuia
uwezekano wa kupata baadhi ya magonjwa
kama vile saratani ya tumbo na kibofu cha
mkojo na mawe kwenye figo hasa
yanaponywewa kwa kiasi kinachotakiwa.

Shine anasema mtu mzima anashauriwa
kunywa majisafi na salama lita moja na nusu
kwa siku au glasi nane kwa siku kutegemea na
uzito wake.

“Pia, mtu mzima anaweza kuongeza kiasi cha
maji kwa kunywa kwa kutumia vitu vya maji maji
kama vile supu, juisi ya matunda halisi na
madafu,” anasema Shine.

Mbali na watu wazima, anasema watoto
walioanza kupewa chakula wenye umri kuanzia
miezi sita na kuendelea wapewe maji kulingana
na uhitaji wao.

“Kwa watoto wachanga wenye umri chini ya
miezi sita hairuhusiwi kiafya kupewa chakula
wala kinywaji chochote zaidi ya maziwa ya
mama kwa kuwa yna yanavirutubishi na maji ya
kutosha kulingana na mabhitaji ya mtoto,”
anaeleza Shine.

MAZIWA YA MAMA HAYAONGEZ]

NGUVU ZA KIUME

MTAFITI Mwandamizi kutoka Taasisi
ya Chakula na Lishe Tanzania (TFNC),
Gelagista Gwarasa, amesema hakuna
utafiti unaoonyesha maziwa ya mama
yanaongeza nguvu za kiume na
kuwataka wanaume waachane na
imani hizo potofu.

Akizungumza na Mwandishi wetu
wanaume wanaonyonya maziwa ya
kinamama wanaamini yataongeza
nguvu za kiume kitu ambacho si
kweli.

“Tafiti hazionyeshi, lakini kwa sababu
maziwa ya mama yana virutubisho,
yanaweza kuongeza nguvu.

“Kuna  baadhi ya  wanaume
wamekuwa na imani wakinyonya
maziwa ya mama huongeza nguvu za
kiume, hii si kweli, waachane na tabia
hizo," alisema Gwarasa.

Aliwashauri  kula vyakula vyenye
virutubisho mbalimbali
vitakavyoweza kuongeza nguvu za

kiume, kwa kuwa ndiyo njia sahihi.
Alisema wanaume wengi walioko
kuishiwa nguvu za kiume kutokana
na kula wvyakula vinavyoweza
kuwasaidia  kulingana na jinsi
wataalamu wanavyowashauri.
“Wataalamu wanashauri kula vyakula
mchanganyiko wa nafaka, mizizi na
mboga mboga, na kwa kina baba
wale mara tano kwa siku milo mikuu
mitatu.

wana nguvu na huwezi kusikia wana
tatizo la upungufu wa nguvu za
kiume, lakini wanaume wa mijini
wanapenda kula vyakula laini,”
alisema Gwarasa.

Aliwataka wanaume kuacha kula
vyakula vyepesi vyepesi kama tambi,
chipsi na mayai na badala yake wale
vyakula vyenye mchanganyiko wa
nafaka na mbogamboga.

LISHE BORA KWA MTU ANAYEISHI NA VIRUSI VYA
UKIMWI INAWEZEKANA

e e

Kula mio kamili kutoko makundi matano yo chokula kilo
siku ill kuimarisho kinga ya mwili no kuongeza ufanisi
wa dowa za ARV,
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kwa mtoto mchanga yanamuweka mtoto katika hatari ya
kupata matatizo ya figo na viungo vingine.

“Protini nyingi iliyopo kwenye maziwa ya ng'ombe pia hufanya
mgando mzito usioyeyuka kwenye tumbo la mtoto hivyo mtoto
anaweza kukosa choo na kupata maumivu ya tumbo,” anasema.
Anasema wakati mwingine watoto wachanga hushindwa
kustahimili protini ya maziwa ya wanyama hivyo kupata mzio
(aleji) baada ya kuyatumia.

“Kiasi kikubwa cha protini ya ‘whey’ (kwa lugha ya kitaalam)
kwenye maziwa ya mama ni muhimu kwa mtoto mchanga
kwani yana viini ambavyo humkinga dhidi ya maradhi
mbalimbali,” anasema.

Anasisitiza kuwa maziwa ya wanyama na yale ya kopo hayana
viini vya kumkinga mtoto dhidi ya maradhi.

Mwasora anasema maziwa ya mama yana kimeng'enyo
kinachomsaidia kuyeyusha mafuta hivyo, kufyonzwa kwa
ufanisi na mwili wa mtoto kuliko yale yaliyopo kwenye maziwa
ya ngombe au maziwa ya kopo maalumu kwa watoto
wachanga.

Pamoja na kuendelea kunyonyeshwa maziwa ya mama au
maziwa mengine Mwasora anasisitiza kuwa mlo wa mtoto
usikose chakula cha asili ya wanyama.

Ingawa tumeweza kupiga hatua katika kuboresha viwango vya
unyonye- shaji, bado jitihada zaidi zinahitajika ikiwa ni pamoja
na kushirikiana na wadau mbalimbali nchini ili kuhakikisha
tunafikia viwango bora vya ulishaji watoto ikiwemo
unyonyeshaji.

MAELEKEZO YA WHO

Shirika la Afya Duniani (WHO), linaelekeza watoto kunyonya
maziwa ya mama pekee katika kipindi cha miezi sita ya mwanzo
baada ya kuzaliwa.

Kwa mujibu wa WHO asilimia 58 ya watoto walio chini ya miezi
sita ndio hunyonyeshwa maziwa ya mama pekee pia inaelekeza
kuwa mtoto anapotimiza miezi sita ni vyema kuanzishiwa aina
nyingine ya vyakula ili kumwepusha na hatari ya kupata
utapiamlo.

Aidha Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Watoto
(UNICEF) kwa mwaka 2018 linaonyesha kuwa watoto 4 tu kati ya
10 ndio hunyonyeshwa maziwa ya mama katika miezi sita ya
mwanzo ya maisha yao sawa na asilimia 41 ya watoto wote.
Kwa mujibu wa ripoti hiyo nchi zinazoendelea ndio zinaongoza
kwa un- yonyeshaji huo Rwanda ikishika nafasi ya kwanza kwa
asilimia 86.9, ikifuatiwa na Burundi (82.3), Sri Lanka (82), Visiwa
vya Solomon (76.2) na Vanuatu (72.6).

kiwango ki- kubwa cha kunyonyeshwa kuliko mijini.

UNICEF inakadiria kuwa kuongeza kiwango cha unyonyeshaji
kutazuia vifo 823,000 kila mwaka vya watoto wa chini ya umri
wa miaka mitano na vifo 20,000 kila mwaka vitokanavyo na
saratani ya matiti kwa kina mama.

Idadi ndogo ya watoto wananyonyeshwa wanapozaliwa
ambapo takwimu mpya za UNICEF kwa mwaka 2018
zinaonyesha chini ya nusu ya watoto wote duniani au asilimia 43
ndio walioweza kunyonyeshwa katika saa ya kwanza ya uhai
wao baada ya kuzaliwa.

USAFI WAKATI WA UNYONYESHAJI

Daktari Raymond Mgeni kutoka Hospitali ya Rufaa ya Mbeya
anasema ni muhimu mama kuzingatia usafi wakati wa
unyonyeshaji.

“Mtoto anapozaliwa kinga ya mwili wake ndio inazidi kukua
kwahiyo mama asipozingatia usafi wakati akinyonyesha
anaweza kumsababishia mtoto maambukizi ya bakteria ambao
husababisha athari,” anasema.

Wakati wa unyonyeshaji Dk. Mgeni anasema mama anapaswa
kuwa nadhifu kwani wapo bakteria ambao huishi katika ngozi
hivyo usafi usipozingatiwa unaweza kuleta shida kwa mtoto.
“Kila mama anaponyonyesha usafi ni muhimu pia wakati wa
kunyonyesha anapaswa kumuangalia mtoto kama amelala kwa
sababu akiendelea kumnyonyesha huku akiwa amelala mtoto
anaweza kupaliwa” anasema.

LISHE KWA WATOTO

Mwakilishi wa Shirika la Save the Children, Judith Kimambo,
anasema katika kuhakikisha wanakabiliana na udumavu kwa
watoto katika siku 1,000 za maisha ya awali ya mtoto wameanzi-
sha miradi kusaidia lishe kwa watoto.

“Tuna miradi Dodoma, Rukwa, Zanzibar, Iringa, Morogoro na
tume- kuwa tukitoa elimu kwa maofisa kilimo, wahudumu wa
kukabiliana na udumavu kwa watoto hasa kwa kuhamasisha
masuala ya lishe na unyonyeshaji,”anasema.

Anasema shirika hilo limekuwa likitoa elimu kwa wananchi
ngazi ya jamii namna bora ya unyonyeshaji, ulaji unaofaa na
familia kushirikiana katika suala la lishe.

Ripoti ya Shirika hilo inaonyesha utapiamlo unaochangiwa na
kutonyonyeshwa ipasavyo unakadiriwa kusabisha vifo vya
watoto 2.7 kila mwaka.

IMANI POTOFU

Hasna Fadhili ni mkazi wa Mbagala, anasema miongoni mwa
nadharia am- bazo watu wamekuwa wakizizungumza ni kuwa
maziwa ya kwanza ya mama si mazuri kwa mtoto yanapaswa
kum- wagwa kwani kunyonyesha humfanya mama anenepe
kupindukia.

Anasema wengine huamini kuwa maziwa ya mama pekee
hayawezi kumridhisha mtoto wa umri wa miezi 0 hadi sita huku
wengine wakiamini kuwa baadhi ya vyakula si vizuri kwa
wanawake wanaonyonyesha.

“Wengine wanasema ukimyonyesha maziwa ya mama pekee ni
hatari kwani mtoto atapata kiu hivyo, lazima anywe maji mara
baada ya kuzaliwa, mbali na hilo wengine hudhani
ukimnyonyesha mtoto matiti yatalala,” anaeleza Hasna

“KULINDA UNYONYESHAJI WA MAZIWA YA MAMA:
NI JUKUMU LETU SOTE ™

AGOSTI1-7

LISHE BORA NI KINGA THABITI
DHHEH ¥A MAGONIWA
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Mampeleka Sara kwerye kituo cha
kutolea huduma za afya ili okopative
matone ya Vitamini A na dawa za

Mzuri mama Sard, b s
mbana spidi? bastibu monmbekiz ya ming " Matone?
Habari baba ' Yz Iramcona
4 | akipewa hoyo
. matane ndio
anashiba hiyo |

vitamind A7

Ina moana baba Juma hujasikia

matangazo kwamba kuna zoezi la ; .
utoaji wa matone ya Vitamini A *"Na tumeambiwa kwamba Vitamin!
kwa watoto wenye umri wa miezi A hu:mm;ﬁhu k:"p 3‘;'" mwﬁf:n‘#_h’d'
& hadi miaka 5 na dawa za kutibu ﬂm1¥$ m“::;ﬂ':;w‘!d'nf $08a matone
maambukizi ya minyoo kwa watoto b Fea s y haye
werrye umri wa mwaka mmao ja hadi _— | yanapatikana
miaka 57 f | wepina
| yanatolewa kwo
shilingi ngapi?

Ewe mzazi/mlezi, hakikisha

Mawahi nyumbarni
kumwambia mama Juma unampeleka mtoto wako katika
) tumpeleke mioto wety kituo cha kutolea huduma za afya
Yanatelewa bure katika® naye akapate huduma ili apatiwe matone ya Vitamini A na
vituo wya kutolea huduma | hizall dawa za kutibu maambukizi ya
¥ minyoo zinazotolewa bila malipo

za afya nchi nzima...
sasa baba Juma
unakimbilia wapi tena?. o




